Trang chủ Nhà đấtKiến thức BDS Xây nhà xong có bắt buộc đăng ký, cấp Sổ hồng không?

Xây nhà xong có bắt buộc đăng ký, cấp Sổ hồng không?

Tác giả: tranthang
Nhiều người dân lúc bấy giờ khi thiết kế xây dựng xong nhà ở sẽ đưa vào sử dụng luôn, nhất là khu vực nông thôn. Vậy, khi xây nhà xong có bắt buộc phải ĐK và cấp Sổ hồng không ? Nếu không ĐK có vi phạm không ?4. Sổ đỏ ghi những thông tin gì về nhà ở ?

1. Xây nhà xong có bắt buộc phải đăng ký?

Khi sử dụng đất thì người sử dụng đất có nghĩa vụ phải đăng ký đất đai lần đầu và đăng ký biến động để nhà nước quản lý; riêng trường hợp nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất thì pháp luật không bắt buộc chủ sở hữu phải đăng ký và không bị vi phạm.

Nói cách khác, cơ quan nhà nước có thẩm quyền chỉ ĐK khi có nhu yếu của chiếm hữu. Quy định này được nêu rõ tại khoản 1 Điều 95 Luật Đất đai 2013, đơn cử :

“ 1. Đăng ký đất đai là bắt buộc so với người sử dụng đất và người được giao đất để quản trị ; ĐK quyền sở hữu nhà ở và gia tài khác gắn liền với đất thực thi theo nhu yếu của chủ chiếm hữu. ” .

2. Lý do vì sao nên ĐK quyền sở hữu ?

Mặc dù pháp lý không bắt buộc phải ĐK quyền sở hữu nhà ở như ĐK đất đai nhưng người dân khi xây nhà xong nên ĐK để bổ trợ thông tin về nhà ở vào trang 2 Giấy ghi nhận vì những nguyên do sau :
( 1 ) Có Giấy ghi nhận mới được chuyển nhượng ủy quyền, Tặng Ngay cho, thế chấp ngân hàng .
Khoản 1 Điều 118 Luật Nhà ở năm trước lao lý :

“ 1. Giao dịch về mua và bán, cho thuê mua, Tặng Kèm cho, đổi, thế chấp ngân hàng, góp vốn bằng nhà ở thì nhà ở phải có đủ điều kiện kèm theo sau đây :
a ) Có Giấy ghi nhận theo pháp luật của pháp lý, trừ trường hợp lao lý tại khoản 2 Điều này ; ” .

Theo đó, chủ sở hữu nhà ở muốn bán, Tặng cho, thế chấp ngân hàng, góp vốn thì phải có Giấy ghi nhận. Nói cách khác, nhà ở đó đã được ĐK quyền sở hữu và được ghi trong Giấy ghi nhận thì chủ sở hữu sẽ có khá đầy đủ quyền .
( 2 ) Dễ dàng trong việc chứng tỏ nhà tại là gia tài hợp pháp khi Nhà nước tịch thu đất mà gây thiệt hại về nhà ở để được bồi thường .
Khoản 1 Điều 88 Luật Đất đai năm 2013 pháp luật nguyên tắc bồi thường thiệt hại về gia tài khi Nhà nước tịch thu đất như sau :

“ Khi Nhà nước tịch thu đất mà chủ sở hữu tài sản hợp pháp gắn liền với đất bị thiệt hại về gia tài thì được bồi thường. ” .

Như vậy, kể cả khi nhà ở không có Giấy ghi nhận vẫn được bồi thường nếu có thiệt hại như tịch thu đất mà phải tháo dỡ nhà ở ; tuy nhiên, khi dân cư có Giấy ghi nhận sẽ thuận tiện trong việc chứng tỏ nhà tại là gia tài hợp pháp .
xay nha xong co bat buoc phai dang ky

3. Hồ sơ, thủ tục đăng ký quyền sở hữu nhà ở

3.1. Hồ sơ đăng ký quyền sở hữu nhà ở

* Số lượng hồ sơ : 01 bộ
* Thành phần hồ sơ :
Khoản 3 Điều 8 Thông tư 24/2014 / TT-BTNMT pháp luật hộ mái ấm gia đình, cá thể muốn ĐK quyền sở hữu nhà ở cần sẵn sàng chuẩn bị hồ sơ với những sách vở như sau :
( 1 ) Đơn ĐK, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở theo Mẫu số 04 a / ĐK .
( 2 ) Một trong những loại sách vở chứng tỏ quyền sở hữu nhà ở được pháp luật tại Điều 31 Nghị định 43/2014 / NĐ-CP .
( 3 ) Sơ đồ về nhà tại, trừ trường hợp trong sách vở chứng tỏ quyền sở hữu nhà ở đã có sơ đồ nhà tại tương thích với thực trạng .
( 4 ) Bản gốc Giấy ghi nhận đã cấp .

(5) Chứng từ thực hiện nghĩa vụ tài chính; giấy tờ liên quan đến việc miễn, giảm nghĩa vụ tài chính về tài sản gắn liền với đất (nếu có).

3.2. Trình tự, thủ tục đăng ký quyền sở hữu nhà ở

Căn cứ Điều 70 Nghị định 43/2014 / NĐ-CP, thủ tục ĐK quyền sở hữu nhà ở được thực thi như sau :
Bước 1 : Nộp hồ sơ
Cách 1. Hộ mái ấm gia đình, cá thể nộp hồ sơ tại Ủy Ban Nhân Dân xã, phường, thị xã nơi có nhà đất nếu có nhu yếu .
Cách 2. Không nộp tại Ủy Ban Nhân Dân xã, phường, thị xã nơi có nhà đất
– Trường hợp địa phương đã xây dựng bộ phận một cửa liên thông thì nộp tại bộ phận một cửa theo lao lý của Ủy Ban Nhân Dân tỉnh, thành phố thường trực TW để chuyển cho Chi nhánh văn phòng ĐK đất đai .
– Trường hợp địa phương chưa tổ chức triển khai bộ phận một cửa liên thông thì hộ mái ấm gia đình, cá thể nộp trực tiếp tại Chi nhánh văn phòng ĐK đất đai cấp huyện ( huyện, Q., thị xã, thành phố thuộc tỉnh ) hoặc nộp trực tiếp tại Văn phòng ĐK quyền sử dụng đất cấp huyện so với nơi chưa có Chi nhánh văn phòng ĐK đất đai .
Bước 2 : Tiếp nhận hồ sơ
Bước 3 : Giải quyết nhu yếu
Bước 4 : Trả hiệu quả
Thời gian xử lý : Không quá 15 ngày thao tác kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ ; không quá 25 ngày thao tác so với xã miền núi, hải đảo, vùng sâu, vùng xa, vùng có điều kiện kèm theo kinh tế tài chính – xã hội khó khăn vất vả hoặc đặc biệt quan trọng khó khăn vất vả .

4. Sổ đỏ ghi những thông tin gì về nhà ở?

Khi nhà ở được ĐK quyền sở hữu ( ĐK cùng với thời gian cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc ĐK bổ trợ – đất được cấp Giấy chứng nhận trước, nhà ở xây sau và ĐK sau ) thì tại trang 2 Giấy ghi nhận ghi rõ thông tin về nhà ở .
Căn cứ khoản 2 Điều 7 Thông tư 23/2014 / TT-BTNMT, khi được công nhận quyền sở hữu thì Giấy ghi nhận sẽ ghi không thiếu thông tin về nhà ở riêng không liên quan gì đến nhau như sau :
– Loại nhà ở .
– Diện tích kiến thiết xây dựng .
– Diện tích sàn .
– Hình thức chiếm hữu .
– Cấp ( hạng ) nhà ở .
– Thời hạn được chiếm hữu .
Xem cụ thể : Cách xem thông tin Sổ đỏ, Sổ hồng mới nhất

Trên đây là quy định giải đáp cho câu hỏi: Xây nhà xong có bắt buộc phải đăng ký, cấp Giấy chứng nhận? Theo đó, pháp luật không bắt buộc người dân phải đăng ký và cấp Giấy chứng nhận nhưng nên thực hiện vì khi đó chủ sở hữu nhà ở mới được thực hiện đầy đủ quyền của mình.

Nếu bạn đọc có vướng mắc về nội dung trên hãy gọi ngay tới tổng đài 1900.6192 để được giải đáp.

>> Cấp Sổ đỏ: Thủ tục thực hiện thế nào? Phải nộp bao nhiêu tiền?

>> Người sử dụng đất không có Sổ đỏ vẫn có 5 quyền dưới đây

Bài viết liên quan

Tham gia bình luận